girls talking
ฮั่นแน่!ท่านผู้มีอุปการะคุณโปรดทราบทั้งหลาย กรุณาสมัครเป็นสมาชิกกันก่อนสิจ๊ะ!
ฮั่นแน่!ท่านผู้มีอุปการะคุณโปรดทราบทั้งหลาย กรุณาสมัครเป็นสมาชิกกันก่อนสิจ๊ะ!
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สาระความรู้จากผู้หญิงสู่ผู้หญิงเล่าสู่กันฟัง,ความสวยความงาม,เคล็บลับการดูแลตัวเองอีกล้านแปดที่คุณอาจจะไม่รู้!!

บ้านPortalLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ใครผมร่วงเชิญทางนี้

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Admin
บก.บห. (บรรณาธิการฝ่ายบริหาร)
บก.บห. (บรรณาธิการฝ่ายบริหาร)
Admin

ใครผมร่วงเชิญทางนี้ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ใครผมร่วงเชิญทางนี้   ใครผมร่วงเชิญทางนี้ I_icon_minitimeSat Oct 24, 2009 1:14 pm

ใครที่รู้ตัวว่าเป็นคนผมร่วงง่าย และผมร่วงเยอะ มีวิธีป้องกันไม่ให้ผมร่วงมาบอกค่ะ...

ใครผมร่วงเชิญทางนี้ 01_196

การป้องกันไม่ให้ผมร่วง

1. เลือกรับประทานอาหารและของที่มีประโยชน์ต่อเส้นผม เช่น ธัญพืช, ข้าวกล้อง, งาดำ, เมล็ดทานตะวัน, ฟักทอง

2. ควรนวดหนังศรีษะเพื่อกระตุ้นการไหลเวียนของเลือด เพื่อบำรุงรากผมบ้าง

3. ควรทำความสะอาดผมอย่างสม่ำเสมอ

4. ควรใส่ครีมบำรุงผม ทุกครั้งที่สระผม

5. ควรรับประทานแร่ธาตุที่มีประโยชน์ต่อรากผม เช่น Biotin ไบโอติน หรือ
Vitamin H จัดเป็นวิตามินชนิดหนึ่งในกลุ่มวิตามิน บี
จำเป็นสำหรับขบวนการใช้คาร์บอนไดออกไซด์ในร่างกาย ซึ่งช่วยบำรุงผิวหนัง ผม
กล้ามเนื้อ และประสาท อาหารที่อุดมไปด้วยไบโอติน ได้แก่ ตับหมู ไตวัว
เนื้อวัว ปลาเนื้อขาว น้ำมันปลา ข้าวกล้อง ข้าวโพด รำข้าวสาลี ไข่ นม เนย
โยเกิร์ต ผักต่างๆ โดยเฉพาะดอกกะหล่ำ กระหล่ำปลี เห็ด และแครอท
อย่างไรก็ตาม
ขณะนี้ยังไม่มีข้อกำหนดเกี่ยวกับปริมาณของวิตามินที่ร่างกายต้องการในแต่ละ
วัน

สำหรับสาเหตุที่ที่ผมร่วงเกิดจากการ
ที่ร่างกายอาจขาดไบโอติน คือ
การรับประทานไข่ขาวดิบในปริมาณมากเป็นระยะเวลานานๆ อันเนื่องมาจากใน
"ไข่ขาว" มีสารที่จะทำลายไบโอติน
เมื่อร่างกายเกิดอาการขาดวิตามินนี้ก็จะทำให้เกิดเป็นโรคผิวหนัง
ผิวหนังมีสีเทา อ่อนเพลีย โลหิตจาง มีโคเลสเตอรอลในเลือดสูงกว่าปกติ

แร่ธาตุอีกตัวที่จำเป็นต่อเส้นผมคือ Zine
ซึ่งเป็นแร่ธาตุที่เมื่อร่างกายขาดจะทำให้ผมร่วง
ดังนั้นถ้าไม่อยากให้ผมร่วง ก็อย่าลืมลองทำตามคำแนะนำกันดูนะจ๊ะสาวๆ จ๋า

ขอขอบคุณที่มาจากเดลิวนิวส์
ขึ้นไปข้างบน Go down
https://monkeymagicispa.thai-forum.net

ใครผมร่วงเชิญทางนี้
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1