girls talking
ฮั่นแน่!ท่านผู้มีอุปการะคุณโปรดทราบทั้งหลาย กรุณาสมัครเป็นสมาชิกกันก่อนสิจ๊ะ!
ฮั่นแน่!ท่านผู้มีอุปการะคุณโปรดทราบทั้งหลาย กรุณาสมัครเป็นสมาชิกกันก่อนสิจ๊ะ!
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สาระความรู้จากผู้หญิงสู่ผู้หญิงเล่าสู่กันฟัง,ความสวยความงาม,เคล็บลับการดูแลตัวเองอีกล้านแปดที่คุณอาจจะไม่รู้!!

บ้านPortalLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

บทความเรื่องทานอย่างไรให้มีประโยชน์

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Admin
บก.บห. (บรรณาธิการฝ่ายบริหาร)
บก.บห. (บรรณาธิการฝ่ายบริหาร)
Admin

บทความเรื่องทานอย่างไรให้มีประโยชน์ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: บทความเรื่องทานอย่างไรให้มีประโยชน์   บทความเรื่องทานอย่างไรให้มีประโยชน์ I_icon_minitimeWed Sep 30, 2009 3:40 pm

ข้าวกล้อง
หรือที่สมัยก่อนเราเรียกอีกอย่างว่า ข้าวแดง ก็คือ
ข้าวที่ถูกตำหรือกระเทาะเอาเฉพาะเปลือกชั้นนอกหรือแกลบออก
แต่ยังเหลือเยื่อหุ้มเมล็ดข้าวอยู่

(สมัย
ก่อนข้าวแดงเป็นข้าวที่คนจนหรือคนคุกทานค่ะ
เพราะมันไม่ต้องมาผ่านกรรมวิธีอะไรให้ยุ่งยากเสียทั้งเวลาเสียทั้งเงิน
เหมือนกับข้าวขาว เค้าถึงได้มีประโยคติดปากจนถึงทุกวันนี้ว่า
"เดี๋ยวก็ได้ไปกินข้าวแดงในตะรางหรอก" นั่นแหละจ้า)

บทความเรื่องทานอย่างไรให้มีประโยชน์ 71198458
แต่แม่มดก็หารู้ไม่ว่า...เยื่อหุ้มเมล็ดข้าวกล้องนั้นอุดมไปด้วยคุณค่าทางสารอาหารมากมาย รวมทั้งมีวิตามินที่สูงกว่าข้าวขาวหลายเท่านัก เช่น วิตามินบีรวม ฟอสฟอรัส แคลเซี่ยม ธาตุเหล็ก โปรตีน ทองแดง สารไนอะซินละเส้นใยที่มากกว่าข้าวขาวจึงทำให้อิ่มเร็วและอยู่ท้องได้นานกว่า และที่สำคัญก็คือ ข้าวกล้องมีคาร์โบไฮเดรทน้อยกว่าข้าวขาวค่ะ จึงสามารถช่วยควบคุมน้ำหนัก ลดความอ้วนได้อีกตะหากจ้า

นอก
จากนี้....กากใยในข้าวกล้องยังช่วยให้ระบบขับถ่ายของสโนว์ไวท์ดีขึ้นด้วยค่ะ
เมื่อระบบขับถ่ายดีผลลัพธ์ที่ได้ก็คือ ผิวพรรณผ่องใสและห่างไกลจากสิว
(คุณสาวๆ เคยสังเกตตัวเองมั้ยคะว่าถ้าช่วงไหนเราขับถ่ายลำบาก
ช่วงนั้นสิวจะบุก!
นั่นเป็นเพราะว่าสิวกับระบบขับถ่ายของเสียของร่างกายนั้นเกี่ยวข้องกันโดย
ตรงเลยล่ะค่ะ)

แล้ว
ที่สโนว์ไวท์มีผมสลวยดำขลับดูเงางามก็เพราะ เจ้าวิตามินบีรวม ธาตุเหล็ก
ทองแดงและโปรตีน
ซึ่งเป็นเเร่ธาตุและวิตามินสำคัญที่มีอยู่มากในข้าวกล้องเนี่ยแหละค่า
(ถ้าสาวๆ คนไหนที่มีปัญหาผมร่วง ผมบาง หรือผมหงอกก่อนวัย
ก็อย่าลืมลองหาซื้อมาทานให้เป็นประจำนะคะ
เพราะเจ้านี่สามารถช่วยแก้ปัญหานี้ได้เยอะเลยทีเดียวเชียวแหละจ้า!
บทความเรื่องทานอย่างไรให้มีประโยชน์ Smiley-kiss)

เรามาต่อเรื่องของข้าวกล้องกันดีกันดีกว่าค่ะ!.... คุณผู้อ่านหลายท่านอาจจะเคยได้ยินกิตติศัพท์ของเจ้า "สารกาบ้า" กันมาบ้างแล้วใช้มั้ยคะ สารตัวนี้จะมีอยู่มากในข้าวกล้องหรือข้าวกล้องเพาะงอกที่กำลังอินอยู่ในกระแสผู้ที่รักษาสุขภาพค่ะ

มันคืออะไรกันหรอ!? กาบ้า หรือ Gamma amino butyric acid เป็นกรดอะมิโนจากกระบวนการ Decarboxylation ของกร
ดกลูตามิกมีความสำคัญในการทำหน้าที่เป็นสารสื่อประสาท (Neurotransmitter)
ในระบบประสาทส่วนกลาง และยังเป็นสารสื่อประสาทประเภทสารยับยั้ง
โดยจะทำหน้าที่รักษาความสมดุลในสมอง
ทำให้สมองผ่อนคลายและนอนหลับสบายขึ้นค่ะ
อีกทั้งยังทำหน้าที่ช่วยกระตุ้นต่อมไร้ท่อให้ผลิตโกลด์ฮอร์โมน
ซึ่งเป็นฮอร์โมนในการเจริญเติบโตของร่างกายค่ะ

จากผลการวิจัยพบว่า การบริโภคข้าวกล้องหรือข้าวกล้องเพาะงอกที่มีสารกาบ้านั้น สามารถป้องกันการทำลายเซลล์สมอง และโรคอัลไซเมอร์ได้ค่ะ
พริมขอเพิ่มเติมอีกนิดเกี่ยวกับประโยชน์ของข้าวกล้องนะคะคือ
ปกติสามีของพริมจะเป็นโรคภูมิแพ้ตั้งแต่สมัยเด็กๆ
พอพริมแต่งงานเข้ามาอยู่ด้วยก็เลยเปลี่ยนให้คนในบ้านทั้งหมดหันมาทาน
ข้าวกล้องแทนข้าวขาวค่ะ (พริมป่าวเผด็จการน๊า :))
ปรากฏว่าโรคภูมิแพ้ของคุณสามีก็หายสนิทไม่กลับมาเยี่ยมเยือนอีกเลยค่ะ

ถ้าคุณผู้อ่านท่านใดจะลองทานข้าวกล้องพิสูจน์ดูบ้าง...ก็อย่าลืมกลับมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ บทความเรื่องทานอย่างไรให้มีประโยชน์ Smiley-laughing

ขอขอบคุณที่มาจากพี่พริม Sister&Co.
ขึ้นไปข้างบน Go down
https://monkeymagicispa.thai-forum.net

บทความเรื่องทานอย่างไรให้มีประโยชน์
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1